Trả lời về chế độ đối với lao động nữ nuôi con dưới 12 tháng tuổi

Chủ nhật - 09/12/2018 21:53 8 0
Câu hỏi:
Từ tháng 6/2013, tôi bắt đầu đi làm trở lại sau thời gian nghỉ sinh con 6 tháng. Hằng ngày, Công ty cho phép tôi nghỉ 40 phút, nhưng cuối tháng công ty trừ 50.000 đồng vào tiền lương của tôi với lý do tôi không làm đủ 8 tiếng/ngày. Xin hỏi công ty làm như vậy có đúng không?
Trả lời: 
Điều 155, Bộ luật Lao động năm 2012 quy định: Lao động nữ trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng tuổi, được nghỉ mỗi ngày 60 phút trong thời gian làm việc, thời gian nghỉ vẫn được hưởng đủ tiền lương theo hợp đồng lao động. Do đó, việc công ty cho bạn nghỉ 40 phút và trừ lương của bạn là không đúng. Theo đúng với quy định của pháp luật, bạn có quyền nghỉ 60 phút và hưởng đủ lương theo hợp đồng.

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Cong thong tin Cong doan
Thống kê truy cập
  • Đang truy cập5
  • Hôm nay202
  • Tháng hiện tại3,806
  • Tổng lượt truy cập1,815,380
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây